วันเสาร์ที่ 10 มกราคม พ.ศ. 2558

แผนการงาน ป.1

แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ การงานอาชีพและเทคโนโลยี                             ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่  6  งานช่าง                                             เวลา  1 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้     เรื่อง การพับน้องแมวน้อย
                                                                                                                                  

มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
มาตรฐานการเรียนรู้
             มาตรฐาน ง 1.1 เข้าใจการทำงาน  มีความคิดสร้างสรรค์  มีทักษะกระบวนการทำงานทักษะการจัดการ  ทักษะกระบวนการแก้ปัญหา  ทักษะการทำงานร่วมกันและทักษะการแสวงหาความรู้  มีคุณธรรม  และลักษณะนิสัยในการทำงานมีจิตสำนึกในการใช้พลังงาน  ทรัพยากรและสิ่งแวดล้อม  เพื่อการดำรงชีวิตและครอบครัว
ตัวชี้วัด
            มฐ.ง 1.1         ป.1/2  ใช้วัสดุ อุปกรณ์และเครื่องมือง่าย ๆ ในการทำงานอย่างปลอดภัย
               มฐ.ง  1.1        ป.1/3   ทำงานเพื่อช่วยเหลือตนเองอย่างกระตือรือร้น  และตรงเวลา

จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด
       1. เรียงลำดับขั้นตอนการประดิษฐ์น้องแมวน้อย (K)
       2. นำขั้นตอนการประดิษฐ์ไปใช้งานได้จริง (P)
       3. ตระหนักถึงการนำเศษวัสดุกลับมาใช้ (A)

สาระสำคัญ
       การทำของเล่นจากกระดาษเป็นงานที่นักเรียนสามารถทำได้ด้วยตัวเองและยังใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์
สาระการเรียนรู้
1.   ความรู้
           ï การพับน้องแมวน้อย
2.   ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคิด
           1. ทักษะการแสวงหาความรู้
           2. กระบวนการคิด  การให้เหตุผล  การสรุปความรู้  การจัดระบบความคิด
3.   คุณลักษณะอันพึงประสงค์
           มีวินัย  ใฝ่เรียนรู้  อยู่อย่างพอเพียง  มุ่งมั่นในการทำงาน
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นที่  1  การปฏิบัติกิจกรรมการเรียนรู้  (Active Learning)
       1. ครูเล่านิทานเรื่อง ถ้วยชาเขียวหาย ให้นักเรียนฟัง

นิทานเรื่อง ถ้วยชาเขียวหาย
           ทุกวันในตอนบ่าย ป้าเหมียวผู้ใจดี จะมีความสุขกับการดื่มชาเขียวอุ่น ๆ จากถ้วยชาใบโปรดของเธอ ป้าเหมียวอยู่บ้านคนเดียว จึงมักจะชวนหลาน ๆ แมว มากินขนมในเวลาน้ำชาด้วยเสมอ  บางวันป้าเหมียวจะทำขนมแบบพิเศษให้เด็ก ๆ กิน เช่น วุ้นหิมะ หรือ บางทีก็เป็นขนมสุดพิเศษ  อย่างเช่น เค้กรสอวกาศ รสชาติหอมอร่อยน่ากิน  
           บ่ายวันนี้ ป้าตั้งใจทำขนมพายเชอร์รี่ไว้รอหลาน ๆ แมวและจะเตรียมชงชาเขียวด้วย แต่...    “เอ๊ะ..ถ้วยชาเขียวใบโปรดหายไปไหนนะพวกหลาน ๆ แมวมากันแล้วป้าเหมียวกำลังหาอะไรอยู่หรือคะเหมียวซี่ถามถ้วยชาเขียวใบโปรดของป้าจ้ะ ถ้วยชาลายพวงองุ่นสีแดงหายไปป้าเหมียวตอบเสียงว้าวุ่น เหมียวซี่รีบเข้าไปช่วย ป้าเหมียวหาถ้วยชาข้างในครัว ส่วนเหมียวซ่ากับเหมียวโซ่ ก็ช่วยหาในที่อื่น ๆ ทั่วบ้าน 
           “ไม่เจอเลยครับป้าเหมียว แปลกจริง!” เหมียวโซ่สงสัยบางทีป้าอาจจะลืมไว้นอกบ้านก็ได้ป้าเหมียวบอก ทุกคนจึงช่วยกันหาถ้วยชาเขียวที่รอบๆ บริเวณบ้าน และในขณะนั้น กระรอกก็เดินผ่านเข้ามา เหมียวโซ่ถาม.... “น้ากระรอกเห็นถ้วยชาใบโปรดของป้าเหมียวบ้างไหมครับ” “เอ.. ใช่ถ้วยชาใบนั้นมีลักษณะอย่างไรนะ ใครจำได้บ้างเอ่ย”     
            “อ๋อ เมื่อวันก่อน ฉันเห็นถ้วยชาใบนั้นแถวแปลงดอกไม้ แต่ไม่รู้ว่าเป็นของใคร พอดีฉันได้ยินเสียงแม่นกร้องไห้ เพราะรังถูกพายุพัดไป ฉันก็เลยนำถ้วยชาไปให้แม่นกใช้ชั่วคราว ขอโทษด้วยจ้ะป้าเหมียว”  “จิ๊บ...จิ๊บ...จิ๊บ”  “โอ...ไม่เป็นไรจ้ะ ฉันยกให้เป็นของเธอเลยก็แล้วกันนะป้าเหมียวบอกแม่นก แล้วบ่ายวันนี้ แม้ว่าบนโต๊ะน้ำชาจะไม่มีถ้วยชาเขียวใบโปรด แต่ป้าเหมียวผู้ใจดีของเราก็มีความสุขได้...อย่างเต็มหัวใจ






2. ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับนิทานเรื่องถ้วยชาเขียวหายโดยครูใช้คำถามดังนี้
ï ในนิทานเรื่องนี้มีแมวกี่ตัว ชื่ออะไรบ้าง
(ตัวอย่างคำตอบ มี 4 ตัว ป้าเหมียว เหมียวซี่ เหมียวซ่า เหมียวโซ่)
ï แมวมีลักษณะอย่างไร (ตัวอย่างคำตอบ มีหนวด มีหู 2 หู)
             ï  นิทานเรื่องนี้สอนอะไร (ตัวอย่างคำตอบ สอนให้รู้จักแบ่งปัน)
             ï นักเรียนเคยพับแมวกระดาษหรือไม่ (ตัวอย่างคำตอบ เคย / ไม่เคย)
       3. ครูและนักเรียนร่วมกันอ่านวัสดุอุปกรณ์และวิธีพับน้องแมวน้อย
       4. ครูสาธิตวิธีการพับน้องแมวน้อยให้นักเรียนดู แล้วให้นักเรียนแบ่งกลุ่มร่วมกันฝึกปฏิบัติตามทีละขั้นตอน โดยมีครูตรวจสอบความถูกต้องและให้คำแนะนำเพิ่มเติม
       5. ครูและนักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับลำดับขั้นตอนการพับน้องแมวน้อย จากนั้นครูบันทึกคำตอบลงในแผนภาพบนกระดาน ดังนี้


5.ใช้ดินสอสีวาดหน้าตาของแมวให้สวยงามพร้อมระบายสี

 




4.พลิกด้านหน้าของกระดาษขึ้นจะได้โครงหน้าของแมว

 




3.พับมุมกระดาษด้านบนทั้ง 2 ด้านลงมาตามรอยประ

 




2.พับมุมด้านล่างขึ้นซ้อนกัน




 1.ตัดกระดาษเป็นรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสขนาด 20 x 20 ซม. แล้วพับครึ่ง

 

 
 








6. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ในการพับน้องแมวน้อย ดังนี้ การประดิษฐ์ของเล่นด้วยตนเองเป็นการใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ และให้นักเรียนทำใบงาน
           7. ให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นโดยครูใช้คำถามท้าทาย ดังนี้
              ï ถ้าแมวกระดาษที่นักเรียนพับคุยกับนักเรียนได้ นักเรียนคิดว่า แมวกระดาษจะคุยอะไรกับนักเรียน

ขั้นที่  2  การมีส่วนร่วม  (Cooperative)
             -ให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น โดยครูใช้คำถามท้าทาย ดังนี้
            ï ถ้าแมวกระดาษที่นักเรียนพับคุยกับนักเรียนได้ นักเรียนคิดว่าแมวกระดาษจะคุยอะไรกับนักเรียน

ขั้นที่  3  การวิเคราะห์กิจกรรมการเรียนรู้  (Analysis)
             -ให้นักเรียนวิเคราะห์และเข้าใจวิธีการพับแมวกระดาษ

ขั้นที่  4  การสรุปและสร้างองค์ความรู้  (Constructivism)
             -นักเรียนสามารถสรุปได้ว่า การประดิษฐ์ของเล่นด้วยตนเองเป็นการใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์

ขั้นที่  5  การนำสิ่งที่เรียนรู้ไปประยุกต์ใช้  (Application)
             -ครูตั้งคำถามให้นักเรียนตอบว่า นักเรียนจะนำความรู้เรื่องวิธีการพับแมวกระดาษ
ไปใช้ในชีวิตประจำวันได้อย่างไร

สื่อการเรียนรู้
             1. วัสดุอุปกรณ์ที่ใช้พับน้องแมวน้อย
              2. ใบงาน

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
1. วิธีการวัดและประเมินผล
              1.1 สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม
             1.2  สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
             1.3  ตรวจใบงาน
2. เครื่องมือ
             2.1 แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม
             2.2 แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. เกณฑ์การประเมิน
3.1  การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม
                    ผ่านตั้งแต่  2 รายการ   ถือว่า   ผ่าน
                ผ่าน        1  รายการ     ถือว่า  ไม่ผ่าน
             3.2  การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
                    คะแนน   9-10            ระดับ      ดีมาก
                    คะแนน   7-8              ระดับ      ดี
                    คะแนน   5-6              ระดับ      พอใช้
                    คะแนน   0-4              ระดับ      ควรปรับปรุง

ภาพกิจกรรมการประดิษฐ์การพับน้องแมวน้อย